Đánh bài không ăn tiền có bị phạt không? Luật mới nhất

Đánh bài không chỉ để kiếm tiền mà còn là thú vui tiêu khiển của rất nhiều anh em trong thời gian rảnh. Nhưng có vi phạm pháp luật không nếu chơi đánh bài giải không ăn tiền? Liệu đánh bài không ăn tiền có bị phạt không? Hãy cùng W88 giải mã chi tiết trong bài viết nhé!

Hành vi chơi đánh bài không ăn tiền có bị phạt không?

Link vào W88 #1 Link vào W88 #2 Link vào W88 #3 

Đánh bài không ăn tiền có bị phạt không? Luật xử phạt 2022 (4)
Hành vi chơi đánh bài không ăn tiền có bị phạt không?

Theo tư vấn của Luật sự về hành vi đánh bài không ăn tiền, chủ yếu để giao lưu, giải trí thì không vi phạm luật đánh bạc tại Việt Nam. Trường hợp này có thể nói là hợp pháp, không bị phạt và không phải chịu bất kỳ trách nhiệm gì trước pháp luật.

Tuy nhiên, nếu như người chơi đánh bạc không ăn tiền nhưng có yếu tố trao đổi bằng hiện vật thì vẫn có thể bị xử phạt hành chính và tùy vào tình tiết vụ việc và trường hợp cá nhân sẽ tính đến khung phạt nặng hơn là bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Để giải thích chi tiết về vấn đề này, bạn hãy xem các điều luật quy định trong bộ luật xử lý đánh bạc tại Việt Nam.

Bộ luật xử phạt đánh bạc tại Việt Nam mới nhất

Đánh bài không ăn tiền có bị phạt không? Luật xử phạt 2022 (3)
Bộ luật xử phạt đánh bạc tại Việt Nam

Điều 26 theo Nghị định số 167/2013 quy định về việc xử phạt hành chính các hành vi đánh bạc tại Việt Nam như sau:

Hành vi Khung phạt
Mua các số lô, số đề 200.000 đồng – 500.000 đồng
– Đánh bạc trái phép như xóc đĩa, tú lơ khơ, tá lả, tam cúc, tổ tôm, cờ thế, 3 cây, đỏ đen, tứ sắc hoặc các hình thức khác mà ăn/thua bằng tiền và hiện vật;
– Đánh bạc dưới hình thức chơi máy đánh bạc, trò chơi điện tử thưởng tiền trái phép;
– Tham gia cá cược bằng tiền hoặc hiện vật thông qua các hình thức như: cá cược thể thao, các sản phẩm giải trí và các hoạt động khác;
– Buôn bán bảng đề và ấn phẩm khác nhằm mục đích phục vụ cho việc đánh lô, đề.
1.000.000 đồng – 2.000.000 đồng
Có các gia0 dịch trái phép tại sòng bạc và các nơi đánh bạc như: nhận tiền, gửi tiền, cầm đồ, cho vay.
Che giấu cho hành vi đánh bạc trái phép trên lãnh thổ Việt Nam.
2.000.000 đồng – 5.000.000 đồng
– Có hành vi lôi kéo, rủ rê, tụ tập đánh bạc trái phép;
– Chứa bạc tại nhà ở hoặc các phương tiện, địa điểm khác;
– Sử dụng và đặt máy đánh bạc và tổ chức các trò chơi điện tử trái phép;
– Tự phát ổ nhóm, đường dây cá cược ăn tiền trái phép.
5.000.000 đồng – 10.000.000 đồng
– Làm chủ lô, chủ đề;
– Tổ chức sản xuất, thầu phát hành bảng đề và ấn phẩm khác phục vụ cho việc đánh lô, đề;
– Tổ chức đường dây bán số lô, số đề;
– Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trong thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác .
10.000.000 đồng – 20.000.000 đồng

Điều 321 theo Bộ luật hình sự 2017 quy định về việc xử phạt hành chính và hình sự các hành vi đánh bạc tại Việt Nam như sau:

Hành vi Khung phạt
– Đánh bạc trái phép với tang vật thu giữ từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng.
– Tái phạm đánh bạc trái phép ăn tiền dưới 5 triệu đồng
20.000.000 đồng – 100.000.000 đồng
Cải tạo đến 3 năm, không giam giữ.
Hoặc phạt hình sự đi tù từ 6 tháng – 3 năm.
– Tội phạm chuyên nghiệp;
– Đánh bạc trái phép bằng tiền hoặc hiện vật trị giá 50.000.000 đồng trở lên;
– Đánh bạc trái phép bằng nền tảng internet, mạng viễn thông, mạng máy tính, phương tiện điện tử.
– Tái phạm nhiều lần nguy hiểm.
10.000.000 đồng – 50.000.000 đồng
Phạt tù thời hạn từ 3 năm – 7 năm.

Tóm lại, thông các các điều khoản Luật được trích ở trên, có thể khẳng định việc đánh bạc không có yếu tố ăn tiền không thỏa mãn các dấu hiệu tội phạm và không thể cấu thành tội đánh bạc trái phép. Bạn có thể an tâm đánh bạc giải trí.

> Top 3 các nhà cái hợp pháp tại Việt Nam – Tặng 90K tiền cược

Giải đáp một số câu hỏi về đánh bạc thường gặp

Đánh bài không ăn tiền có bị phạt không? Luật xử phạt 2022 (1)
Giải đáp một số câu hỏi về đánh bạc thường gặp

#1. Chơi đánh bài 5 nghìn, 10 nghìn thì có vi phạm pháp luật không?

Về cơ bản, một khi đã tham gia đánh bài và có yếu tố tài sản như tiền hoặc hiện vật, cho dù là 5 nghìn, 10 nghìn, hay viên kẹo, ly nước thì đều đã đủ cấu thành tội phạm đánh bạc trái phép. Các tội danh này nếu bị phát hiện sẽ bị xử phạt hành chính tùy mức độ, nhưng sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc đi tù.

Tuy nhiên, nếu đối tượng đã từng bị xử phạt về tội danh này trong quá khứ và tiếp tục tái phạm thì vẫn có thể bị xử lý hình sự theo Bộ luật hình sự 2017 – Điều số 321.

#2. Chơi đánh bạc không ăn tiền nhưng trao đổi hiện vật trị giá bao nhiêu thì đi tù?

Như đã biết, chơi đánh bài không ăn tiền sẽ không bị bắt hay bị phạt. Tuy nhiên, nếu có dấu hiệu giao dịch và thanh toán cược bằng hiện vật thì tùy vào trị giá tài sản mà quy ra trách nhiệm:

  • Hiện vật có trị giá dưới 5 triệu, thì chỉ bị xử lý hành chính.
  • Hiện vật có trị giá dưới 5 triệu nhưng đây là tội tái diễn đánh bạc trái phép, thì bị phạt hành chính và phạt tù.
  • Hiện vật có trị giá trên 5 triệu, thì bị phạt hành chính và phạt tù.

#3. Chơi đánh bạc không ăn tiền ở đâu?

Nhiều anh em tìm đến các trò chơi bài mục đích để xả stress và giải trí. Không chỉ chơi cùng bạn bè, đồng nghiệp, gia đình mà còn có rất nhiều trang cá cược trực tuyến để cho anh em tha hồ trải nghiệm đánh bài miễn phí không giới hạn.

Tuy nhiên, theo chia sẻ mẹo cược của nhiều anh em W88, bạn cũng nên tìm hiểu và chọn lọc sòng bài uy tín để tránh những sự cố không mong muốn. Chẳng hạn như W88 – nhà cái số 1 Việt Nam và hàng đầu Châu Á, nơi cung cấp 1000+ tựa game đánh bài casino chất lượng cao, cam kết 100% an toàn cho người chơi, mở W88 cổng game quốc tế miễn phí với rất nhiều sản phẩm thịnh hành như: Baccarat, chơi tài xỉu trên W88, Poker, 3 cây, tiến lên miền Nam,…

Đặc biệt hơn, anh em tân binh đến với nhà cái W88 còn có cơ hội nhận được 90,000 VNĐ tiền cược miễn phí, chơi thử nhiều trò đánh bài quốc tế đặc sắc và hấp dẫn. Đăng ký W88 ngay!

Kết luận

Bài viết trên đã giải đáp chi tiết thắc mắc của anh em về việc chơi đánh bài không ăn tiền có bị phạt không? Đồng thời cung cấp các dẫn chứng chính xác và cụ thể để anh em nắm rõ được luật pháp hiện hành tại Việt Nam.

Share